ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 พฤศจิกายน 2009, 20:52
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

วันนี้เอาโจทย์มาฝากให้อีกข้อ มีคนบอกว่าเอามาจากเว็บและที่เรียนพิเศษก็มี ลองดูว่าผิดถูกอย่างไร

และส่วนนี้คือส่วนที่หนังสือเฉลย ส่วนวงสีแดงคือส่วนที่ผมวงเอง

เอามาให้ดูสนุกๆ เช่นเคยพร้อมสาระครบครัน ส่วนวิธีเฉลยหลายคนอาจเคยเห็นแล้วเป็นลักษณะหมุนรูปเอา กับอีกวิธีใช้ความรู้ตรีโกณ 2 บรรทัด(อันนี้ไม่แนะนำเพราะใช้ความรู้ ม.5)

ปล. ที่ผมเอามาลงไม่ได้ต้องการที่จะโจมตีคนเฉลยแต่อย่างไร จะเห็นว่าผมจะไม่พูดถึงแหล่งที่มา(โจทย์ 2 ข้อก่อนก็เช่นกัน) แต่ที่เอามาลงก็เพราะว่าเห็นแพร่หลายอยู่ ก็เลยเกรงว่าคนที่อ่านอาจเข้าใจคลาดเคลื่อนได้ จึงนำเสนออีกทางเลือกหนึ่งก็แค่นั้นเองครับ

ส่วนเฉลยฉบับเวอร์ชั่นผม ถ้าสนใจและมีเวลาจะเอามาฝากครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้