หัวข้อ: สมการ
ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 พฤศจิกายน 2009, 11:02
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ข้อแรกผมคิดได้ Root2......พอดีผมไม่รู้ว่ามมีโปรแกรมเขียนสัญญลักษณ์ได้ยังไง อธิบายลำบากครับ พอดีไม่ได้อยู่ในสายวิชาชีพด้านนี้ครับ
ผมคิดว่าสมการเป็นศูนย์ได้เมื่อผลลบด้านบนเป็นศูนย์เท่านั้น แต่เว้นกรณีการหารด้วยศูนย์ออก ดังนั้น xจึงไม่เท่ากับ 2และ-2
จากนั้นยกกำลังสองทั้งสองข้าง จนแก้สมการได้ xกำลังสองเท่ากับ2 แทนค่าXกลับในสมการค่าที่ใช้ได้คือ Root2 ส่วนลบRoot2ไม่ทำให้สมการเป็นจริง

ส่วนข้อสองอีกข้างของสมการคือเท่าไหร่ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้