ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 พฤษภาคม 2001, 17:01
<gon>

Wink

ตัว diff ที่ใช่บ่อย ๆ ก็มีแค่ 3 ตัว คือ sin, cos , tan ครับ.

ตัว อินทิเกรตพวก arc ต่างๆ อย่าไปจำครับ.
ดูสูตรให้แตก ... ก่อน แล้วมันจะไม่จำ

ตัว อินทิเกรต พวก
int sinx dx = -cos x + C (int คืออินทิเกรต)
int cosx dx = sin x + C
int tanx dx = -ln |cosx| + C
int cotx dx = ln |sinx| + C
int secx dx = ln |secx + tanx| + C
int cosecx dx = -ln |cosecx + cotx| + C
---------
อันนี้ก็อย่าพยายามจำครับ. ดูให้แตกอีกเช่นกัน
พี่ยังมองไม่ออกเลยว่าเราจะต้องจำตรงไหนของมัน
แต่ถ้าจะจำต้องจำวิธีการที่มาของ 2 ตัวนี้ครับ ซึ่งลืมได้บ่อย ๆ คือ
int secx dx = ln |secx + tanx| + C
int cosecx dx = -ln |cosecx + cotx| + C
ครับ. คือ ดูให้ออกว่าต้อง diff เทียบอะไรก็พอ
และรู้ว่า ถ้าเจอแบบนี้มัน อินทิเกรตออกนะ

แต่ถ้าใครจะจำมาก ๆ ก็ไม่เป็นไรครับ. ถ้าคิดว่าจำเก่ง
แต่ควรจะ พิสูจน์เองได้ทุกสูตร ด้วยนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้