ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 พฤศจิกายน 2009, 12:25
Tanat's Avatar
Tanat Tanat ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Tanat is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ me-ow View Post
ข้อ 25.) ยอดเงินที่เป็นค่าอาหารรวม Vat 7% และ ค่าบริการ 10% = 819 บาท
สมมุติให้โหน่ง และ เพื่อนออกเงินค่าอาหารคนละ = x บาท
นิดจะออกเงินค่าอาหาร = x/2 บาท
4x +x/2 = 819 บาท
x = 182 บาท
ตอบ โหน่งจะออกเงินค่าอาหาร 182 บาทพอดี ไม่ต้องหาเศษสตางค์มาทอนกันครับ
คุณ me-ow ครับ สมการที่แสดงไว้ข้างบน จะสามารถอธิบายสิ่งที่โจทย์กำหนดไว้ได้อย่างไรครับ

โจทย์กำหนดว่า " เพื่อนๆ ตกลงกันว่า จะช่วยกันออกค่าอาหารมื้อนี้เท่าๆ กัน โดยให้นิดจ่ายเพียงครึ่งเดียวของค่าเฉลี่ยของค่าใชจ่ายท้ังหมด เพราะนิดเป็นเจ้าของวันเกิด "

ผมว่าชำระค่าอาหารด้วยบัตรเครดิตก็ดีน่ะครับ " ไม่ต้องหาเศษสตางค์มาทอนกันครับ " (รูดปื้ด รูดปื้ด แต่ไม่รู้ว่ามีคนพบคุณปื้ดหรือยังก็ไม่รู้ ?)

24 พฤศจิกายน 2009 12:45 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Tanat
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้