ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 สิงหาคม 2006, 23:44
tana's Avatar
tana tana ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

tana is on a distinguished road
ผมก็ไปครับ ครั้งนี้ไปเป็นครั้งที่ 2 แล้ว ครั้งก่อนไปจุฬา ( พูดโดยน้องนที )
รถติดมากครับ เลือกวันได้ตรงเผงเลยกับซ้อมรับปริญญาธรรมศาสตร์
น้องตั้มใช่คนที่ถามน้อง วุฒิศักดิ์ว่าสอบโอลิมปิกมีเคล็ดลับอะไร รึเปล่าครับ
ทึ่งกับน้องวุฒิศักดิ์จริง ๆ เก่งมาก โชว์พาวได้ถึงใจ โดยเฉพาะเรื่อง 17 เหลี่ยมด้านเท่า เพราะคงหาอ่านไม่ได้ง่าย ๆ
แต่ผมก็ไม่ได้เรียนเรขามาเลยบางอันไม่ค่อยรทันเท่าไหร่ แต่ในการพิสูจน์ 17 เหลี่ยม รู้สึกจะใช้ เรื่อง Field ใน Abstract Algebra ด้วยนะครับนั่น
เป็นเนื้อหาที่คลุมมาไกลมาก คงเอาเด็ก ๆ มึนกันไปตาม ๆกันหลายคน แต่ก็ชอบครับ เห็นพลังในการคิดดี
แต่โดยส่วนตัวผมชอบเชิงปรัชญาที่มาพูดกันในคำถามเรื่อง "ส่วนย่อยรวมกัน ไม่มีทางเท่ากับ ส่วนทั้งหมด(universe) มากกว่า
เพราะมันมองได้หลายแง่ หลายมุมแต่โดยส่วนตัวผมว่ามันน่าจะเป็นคำถามเชิงปรัชญามากกว่าคำถามเลขนะครับสำหรับสัจพจน์นี้
( ก็คงคล้าย ๆ ว่า ถึงเราจะออกไปไกลแค่ไหนก็ไม่มีทางหลุดพ้นจักรวาลนี้ไปได้หละนะครับ เพราะเราหาจุดขอบของมันไม่เจอ )