ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 ตุลาคม 2006, 13:36
Monster's Avatar
Monster Monster ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Monster is on a distinguished road
Thumbs up อนุกรม ของ sin และ cos

หวัดดีคับ ผู้รู้ทุกท่าน หายไปนานเลย ช่วงนี้งานเยอะจัง ไม่ค่อยมีเวลาคิดเลขเลย

หลังจากคิดหาวิธีการหารากสมการกำลัง 5 อยู่นาน ในที่สุดก็หาไม่ได้คับ ทฤษฏีของ Abel เป็นจริง

แฮะ และยังคิดวิธีการอินทิเกรทแบบใหม่ ก็คิดมาแล้ว แต่มารู้ทีหลังว่าผิด

เลยเลิกล้ม ไปคิดอย่างอื่นแทนครับ จนตอนนี้ผมสามารถ หาอนุกรม ของ sin และ cos ได้แล้ว

คราวนี้ถูกชัวร์ๆครับ เพราะลองกดเครื่องคิดเลขตรวจสอบดูแล้ว แต่ผมกลัวว่าอาจจะมีคนคิดมาได้ก่อน

แล้วน่ะครับ อย่างเช่น จงหาค่าของ

cos 1 + cos 2 + cos 3 + ....... + cos 90 = ?

sin 1 + sin 2 + sin 3 + ....... + sin 90 = ?

เลยอยากถามท่านผู้รู้ในที่นี้ว่าเคยมีใครคิดหาอนุกรม sin และ cos ได้มาก่อนผมรึยังครับ ถ้ามีช่วย

มาบอกหน่อย

หรือใครอยากพิสูจน์ว่าสูตรผมถูกต้องหรือไม่ ก็ตั้งโจทย์อนุกรม มาลองดูก็ได้นะครับ

ดูผมจิ ผมพยายาม หาสูตรทั่วไปในการหารากของสมการกำลัง 5 อยู่ครึ่งปี ยังไม่ได้เลยคับ ฮือๆๆๆๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้