ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 ตุลาคม 2006, 11:07
Monster's Avatar
Monster Monster ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Monster is on a distinguished road
Smile เรื่อง สมการพหุนาม

หวัดดีครับ ผู้รู้ทุกท่าน

คือว่าผมได้เคยค้นพบความสัมพันธ์บางอย่าง ตอนอยู่ ม.5 ( นี่ก็ผ่านมา 10 ปี พอดี ) แต่ผม

ไม่เคยพิสูจน์ซะที เกี่ยวกับว่า

ผมสามารถรู้สมการพหุนาม ที่มีรูปแบบทั่วไปคือ ax^{ n } + bx^{ n-1 } + cx^{ n-2 } + ......+

constant

ได้จาก เรนจ์ ของมัน กล่าวคือ

x = 1 แล้ว y = y1

x = 2 แล้ว = y2

x = 3 แล้ว = y3

......., .........

x = n+1 แล้ว y = yn+1

เมื่อรู้ลำดับ y1 , y2 , y3 ,....., yn+1 ผมสามารถหาสมการพหุนามนี้ได้ โดยที่มีข้อแม้คือ จำนวนตัวของ

เรนจ์ y ที่ให้มาต้องมีจำนวน เลขชี้กำลังสูงสุดของพหุนามนั้นบวกด้วยหนึ่ง

ผมไม่รู้ว่ามีใครคิดได้รึยัง แต่ก็มาเจอสูตรของ Lagrange ที่ว่าด้วยการหาสมการผ่านจุดที่กำหนด ตอน

เรียนอยู่ ปี 2 แต่ก็ยังไม่ตรงกับของผมซะทีเดียว ถ้าใครเป็นคนคิดก่อนผมก็ช่วยบอกด้วยนะครับ

ลองตั้งโจทย์มาดูก็ได้ครับ ผมจะทายสมการพหุนามที่คุณตั้งไว้

สมการพหุนามไม่จำเป็นต้องมีเลขชี้กำลังเรียงกันก็ได้นะครับ เช่น 3x^{ 4 } - 2x + 5

ปล. อย่าตั้งโจทย์ให้ยาวมากนะครับ เอาให้พอรู้ว่าวิธีผมใช้ได้จริงก็พอ

ดูผมจิ ผมพยายาม หาสูตรทั่วไปในการหารากของสมการกำลัง 5 อยู่ครึ่งปี ยังไม่ได้เลยคับ ฮือๆๆๆๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้