ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 ธันวาคม 2009, 23:36
rattachin calculated rattachin calculated ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

rattachin calculated is on a distinguished road
Default ความน่าจะเป็น[ช่วยทีครับ]

มีหนังสือแตกต่างกัน 8 เล่ม ในจำนวนนี้เป็นหนังสือคณิตศาสตร์ 3 เล่ม ถ้าต้องการจัดหนังสือเป็นแถวยามแถวเดียว จะจัดได้กี่วิธี โดยที่หนังสือคณิตศาสตร์อยู่แยกกันทุกเล่ม

ช่วยคิดทีครับ

ผมคิดแบบนี้อ่ะครับไม่รู้ถูกหรือป่าว

ก็วิธีการเรียงหนังสือผมลองมาวาดรูปดู ผมให้ 1 แทนหนังสือคณิตศาสตร์นะ

1 _ 1 _ 1 _ _ _
_ 1 _ 1 _ 1 _ _
_ _ 1 _ 1 _ 1 _
_ _ _ 1 _ 1 _ 1
_ _ _ _ 1 _ 1 _ (ต่อ) 1 _ _ _ _ _ _ _

ก็คือว่าจะเรียงหนังสือคณิตศาสตร์แบบนี้ได้ 5 แบบ

และวิธีการจัดหนังสือคณิตศาสต์แยก จากกันที่ผมคิดได้ก็คือ (5 x 3 x 4 x 2 x 3 x 1 x 2 x 1) x 5(การจัดที่กล่าวข้างต้น)

หรือเขียนใรรูป 5!3!x5 = 3600 วิธีอ่ะครับ ช่วยดูที่ครับว่าถูกหรือป่าว หรือผิดตรงไหน ขอบคุณมากครับจะได้เริ่มทามกันบ้านซักที *-*
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้