ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 ธันวาคม 2009, 15:03
rattachin calculated rattachin calculated ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

rattachin calculated is on a distinguished road
Default วิธีผม

ผมใช้วิธีจัดแบบนี้ได้ป่ะงับ

จาก $Pn,r = \frac{6!}{3!}$ นี่คือการจัดสำหรับช่องว่างเพื่อใส่หนังสือคณิตศาสตร์
และ 3! นี่คือวิธีการจัดหนังสือคณิตศาสตร์
และก็ 5! นี่คือวิธีการจัดหนังสืออื่นๆที่ไม่ใช่หนังสือคณิตศาสตร์

และคำตอบที่ผมได้ก็คือ $\frac{6!}{3!}$ x 3! x 5! = 6!5! = 86400 อ่ะครับ
ที่ผมไม่แน่ใจก็คือว่า มันต้องคูณ 3! (วิธีสำหรับการจัดเรียงหนังสือคณิตศาสตร์) ไปด้วยอีกหรือป่าวอ่ะครับ

ช่วยอธิบายด้วยครับว่าวิธีที่ผมคิดนนี้ผิดหรือป่าว ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้