หัวข้อ: !!! sin x = x !!!
ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 พฤศจิกายน 2006, 03:43
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ Redhotchillipepper:
ผมงงตรง ที่ จาก x = arcsinx มาเป็น sin sin x = x น่ะคับ งงอ่ะ
ผมว่าแบบนี้น่าจะเข้าใจกว่า
$\sin{x} = x \Rightarrow \sin{(\sin{x})} = \sin{x} = x$

วิธีนี้ไม่ผิดครับ แต่ว่าต้องการคำอธิบายที่ความรู้ม. ปลาย อาจจะไม่พอครับ
เพราะเราต้องอธิบายให้ได้ว่าทำไม
$$\displaystyle{\lim_{n\to\infty} \sin^{[n]}{x} = 0}$$
เมื่อ $\sin^{[n]}{x} = \sin{(\sin{(\cdots \sin{x})})} $, n times