ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 พฤศจิกายน 2006, 20:44
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
ไม่แน่ใจนะครับว่า ขอบข่ายของเนื้อหาจริงๆ มีแค่ไหน แต่ว่า ย่อมเกี่ยวกับ Math แน่นอนครับ เรียกได้ว่าเกือบทั้งหมดเลยทีเดียว
เพราะการวิเคราะห์พฤติกรรมของระบบ(ทางฟิสิกส์) ก็จะใช้ Math วิเคราะห์สมบัติต่างๆ เช่น เสถียรภาพ, ทางเดินของระบบ, การควบคุม, การสังเกต และก็การปรับปรุงให้ระบบดีขึ้น น่ะครับ

ระบบทางเศรษฐศาสตร์ก็มีการใช้ Math วิเคราะห์ เช่นกัน เช่น Optimization problem, Game theory (เท่าที่ผมรู้)