ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 ธันวาคม 2009, 10:29
Furry Furry ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

Furry is on a distinguished road
Default ข้อสอบคณิตศาสตร์โลก..ตอบ25หรือ26ครับ

มีข้อสอบคณิตศาสตร์โลกที่ฮ่องกงประเภทบุคคลข้อ15แข่งขันเมื่อพ.ศ.2540โจทย์เป็นรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสขนาด3คูณ3และเฉพาะคอลัมน์กลางจัตุร ัสเล็กในแถวนี้มีเส้นทแยงมุมลากจากล่างซ้ายไปขวาบน..มีAที่มุมล่างซ้ายของจัตุรัสใหญ่..และมีBที่มุมบนขวาของจัตุรัสใหญ่..ข้อ15.มีเส้น ทางจากจุดAไปจุดBทั้งหมดกี่เส้นทางถ้าแต่ละเส้นทางต้องประกอบด้วยส่วนของเส้นตรง(อาจจะเป็นส่วนของเส้นตรงในแนวนอนแนวตั้งหรือแนวทแยงก็ ได้)รวมกันเป็นจำนวน6ส่วนพอดี..สสวท.เคยมีเอกสารออกมาเมื่อหลายปีก่อนตอบ25ในขณะที่ผมตอบ26...เมื่อปีที่แล้วมีเด็กป.6นำหนังสือ..โจทย์ ...ข้อสอบยาก..มาถามวิธีทำกับผม..ในหนังสือเฉลย25ในขณะที่ผมสอนวิธีทำให้ไปและตอบ26..เมื่อวานไปพบหนังสือออกใหม่..เฉลยข้อสอบ..เล่ม1.. .ในหนังสือนี้เฉลย25(อีกแล้วครับ)และผมก็ได้26(อีกแล้วครับท่าน)จึงอยากรบกวนท่านสมาชิกช่วยหาคำตอบให้หน่อยว่าเป็น25หรือ26...ถ้าเป็น2 5ก็ดีไป(ผมไม่รอบครอบเอง)..แต่ถ้าเป็น26อย่างน้อยน้องๆที่เข้ามาเวปนี้จะได้ประโยชน์ครับ..รบกวนหน่อยครับ

11 ธันวาคม 2009 11:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Furry
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้