ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 ธันวาคม 2009, 14:37
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

ข้อมูลแค่ความยาวแขนของสามเหลี่ยมยังไม่เพียงพอครับ --> ต้องมีข้อมูลอย่างน้อย 3 ค่าถึงจะพอ

เช่น ดดด = รู้ความยาวด้าน AB, AC และ BC --> ใช้กฎของcos จาก $BC^2 = AB^2+AC^2-2AB.AC.cosA$

จะได้ $cosA = \frac{(AB^2+AC^2-BC^2) \ }{2AB.AC}$ --> แทนค่าความยาวด้านแล้วจะได้ค่า $cosA$ (กดเครื่องคิดเลขเลยครับ)

แต่ถ้าใช้แค่เครื่องคิดเลขธรรมดา(ไม่มี sin cos tan) ก็คงจะหาค่ามุม$A$ที่ไม่ฮิต ได้ยากนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้