ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 ธันวาคม 2009, 22:51
เอกสิทธิ์'s Avatar
เอกสิทธิ์ เอกสิทธิ์ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

เอกสิทธิ์ is on a distinguished road
Default สงสัยเกี่ยวกับปัญหาการทอยลูกเต๋า

ผมขอถามว่าการทอยลูกเต๋าไปเรื่อย ๆ จนกว่าแต้มที่ได้จากลูกเต๋า จะเป็น 1 กับ 1 ติดกัน คิดว่าจะต้องทอยลูกเต๋ากี่ครั้ง โดยเฉลี่ย

และอีกคำถามคือ การทอยลูกเต๋าไปเรื่อย ๆ จนกว่าแต้มที่ได้จากลูกเต๋า จะเป็น 1 กับ 2 ติดกัน คิดว่าจะต้องทอยลูกเต๋ากี่ครั้ง โดยเฉลี่ย

มองเผิน ๆ ใคร ๆ ก็คงจะตอบว่า 36 เท่ากันทั้งสองคำถาม แต่ความเป็นจริงแล้วไม่ใช่ ที่ถูกเป็นอะไรลองมาช่วยกันทายดูนะครับ ถ้าคิดไม่ออก มีเอกสารอ้างอิงที่ช่วยให้งงยิ่งขึ้น MY MATHS ฉบับเดือนธันวาคม 2552 ลองไปหาอ่านดูนะครับ บทความเรื่อง state machine และลำดับการทอยลูกเต่า (ชื่อประมาณนี้) แต่งโดยคุณศล
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้