ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 ธันวาคม 2009, 20:41
Tanat's Avatar
Tanat Tanat ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Tanat is on a distinguished road

ขอบคุณมากครับ พี่หยินหยาง สำหรับแนวคิดและรูปที่ให้มาครับ

แต่ผมยังค้างคาใจมากๆ กับข้อความในโจทย์ที่กำหนดไว้ว่า " P เป็นจุดศูนย์กลางของวงกลมรัศมี 2 หน่วย และตัดกับวงกลม C อย่างน้อย 1 จุด ถ้า S เป็นบริเวณของจุด P ที่เป็นไปได้ทั้งหมด แล้วพื้นที่ S เท่ากับเท่าใด "[/color]

ข้อสงสัยสำหรับข้อความในโจทย์ ตอน 2. ข้อ 16 เทียบกับรูปพี่หยินหยางได้แสดงไว้ (เป็นความไม่เข้าใจส่วนตัว ของข้าน้อยผู้โง่เขลา)

ข้อที่ 1.) คำว่า " ตัดกับวงกลม C อย่างน้อย 1 จุด " รูปที่พี่หยินหยางแสดงไว้นั้น เป็นการสัมผัสภายใน หรือตัดกันครับ และถ้าเป็นการสัมผัสกันจริง ไม่น่าจะใช้ข้อความอย่างนี้ครับ

ข้อที่ 2.) คำว่า " S เป็นบริเวณของจุด P ที่เป็นไปได้ทั้งหมด " ในความเข้าใจของผม ตามที่โจทย์กำหนดไว้ว่า P เป็นจุดศูนย์กลางของวงกลมรัศมี 2 หน่วย เท่านั้น และในข้อความที่ว่า " S เป็นบริเวณของจุด P ที่เป็นไปได้ทั้งหมด " โจทย์ไม่ได้ระบุว่า จุด S เป็นบริเวณจากเส้นรอบวงมาถึงจุดศูนย์กลางของวงกลมรัศมี 2 หน่วย

ข้อสงสัยนอกรอบ (ไม่เกี่ยวกับโจทย์)

พี่หยินหยาง ต้องการสื่อใน Rep ถัดมา ว่าเป็น " สิ้นค่า หรือ สินค้า " ครับ เดี๋ยวหลานคุณลุง Banker อ่านแ้ล้วงง ?
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้