ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 ธันวาคม 2009, 22:23
Zenith_B Zenith_B ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Zenith_B is on a distinguished road

ผมไม่แน่ใจนะครับแต่ผมคิดว่า

$MATHEICMAT$ เนื่องจากตัว M A T ที่เราเลือกมาวางด้านหน้า เลือกได้ตัวละ สองวิธี ดังนี้ เรา เลือกมาไดhทั้งหมด $2^3$ วิธี
แต่โจทย์บอกเพียงแต่ว่า M A T ต้องติดกันเราก็สมมุติมันเป็นกลุ่ม ซึ่งมีการเรียงสลับภายในตัวมันเองได้ $3!$ วิธี ดังนั้น เราจะได้ ส่วนหน้าเป็น
$2^3(3!)$ และอีก เจ็ดตัวที่เหลือก็สับได้ $7!$ วิธี ดังนั้นจำนวนวิธีทั้งหมดก็คือ $2^3(3!)(7!)$ มั้งครับ

22 ธันวาคม 2009 22:25 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Zenith_B
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้