ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 ธันวาคม 2009, 00:53
MATHIX MATHIX ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

MATHIX is on a distinguished road
Default งงกับโจทย์ ครับ

1. กำหนดเวกเตอร์ A = i - j + k, B = -i + j + ak และ C = 2j + k
ถ้า B ตั้งฉากกับ C แล้ว สี่เหลี่ยมด้านขนานที่มีด้านไม่ขนานยาว lAl และ lBl หน่วย
จะมีพื้นที่เท่ากับเท่าใด

ข้อ 1 ผมหา a = -2 ได้ แต่งงโจทย์ สี่เหลี่ยมด้านขนานที่มีด้านไม่ขนานยาว lAl และ lBl หน่วยจะมีพื้นที่เท่ากับเท่าใด

2. กำหนด f(x) = (x^2)/(x^3 + 200) แล้วจำนวนเต็มบวก x ที่ทำให้ f(x) มีค่ามากสุดเท่ากับเท่าใด

ข้อ 2 ผมหาค่าวิกฤตที่เป็นจำนวนเต็มบวกไม่ออกครับ เลยคิดว่าโจทย์น่าจะผิด

ขอบคุณทุกความช่วยเหลือครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้