ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 ธันวาคม 2009, 17:04
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
จะมาบอกว่าไม่ถูกครับ ตรงพื้นที่สี่เหลี่ยมมุมฉากขวาบน (y) ไม่จำเป็นต้องเท่ากับสี่เหลีย่มมุมฉากซ้ายล่าง (y)

ผิดหรือครับ ถึงว่าทำไมตัวเลขมันดูน่ากลัวๆ
(ระดับปรมาจารย์มาทักว่าผิด ก็น่าจะผิด)

ผมคิดง่ายๆแบบประถมนะครับ

สี่เหลี่ยม SEBD เป็นสี่เหลี่ยมมุมฉาก มี SB เป็นเส้นทะแยงมุม
ดังนั้น สามเหลี่ยมสองอันเท่ากัน (SEB = SBD)

เมื่อ SBD มี x มี 4
และ SBE ก็มี X มี 4

พื้นที่ที่เหลือคือ y ก็ต้องเท่ากัน

คิดง่ายๆแบบนี้แหละครับ

(แก่แล้ว คิดมาก ปวดหมอง)

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้