ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 มีนาคม 2007, 21:01
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
โจทย์ A-net เป็นโจทย์ฝึกการนำความรู้พื้นฐาน ไปใช้ครับ มีเทคนิคซึ่งยังไม่ยากมาก (นอกจากจะทำยาวหลายขั้น )

ถ้าต้องการฝึกฝนขั้นต่อไปแนะนำว่าโจทย์สมาคมคณิตฯ หรือ โจทย์โอลิมปิกรอบที่ 1 ถือว่าเป็นตัวเลือกที่เหมาะสมครับ เพราะต้องแม่นทั้งทฤษฎี และ มีเทคนิคการทำ บางข้อก็เป็นอย่างที่น้องว่าครับ ไม่เคยเห็นงง กันไปเลยทีเดียว
ที่สำคัญคือ เทคนิค บางอย่างถ้าเราเคยเห็นซักครั้งหนึ่ง และ เข้าใจว่าแนวคิดเป็นอย่างไร นั้น ก็เป็นอาวุธของเราในการทำโจทย์ครั้งต่อๆไปครับ อันนี้ต้องฝึกๆไปครับ อาศัยความอดทน ที่สำคัญถ้าไม่เข้าใจก็ต้องหาวิธีทำให้เข้าใจครับ เวบบอร์ดนี้ก็มียอดยุทธ์หลายท่านที่ยินดีให้คำชี้แนะเป็นอย่างดี

ส่วนโจทย์โอลิมปิก ไม่ใช่โจทย์ง่ายครับ ต้องอาศัยประสบการณ์กับการประยุกต์จินตนาการ อย่างสูง (ซึ่งผมก็ไม่ค่อยมี) แล้วต้องฝึกซ้อมเทคนิคพิเศษบางประเภทมาเป็นอย่างดี (ที่บางครั้งเราเห็นแล้วรู้สึกว่ามันคิดได้ยังไง ?) ยิ่งโจทย์แข่งขันระดับโลกแล้ว ในการแข่งขัน เขาให้เวลาในการคิด หนึ่งชั่วโมงสิบห้านาทีต่อโจทย์หนึ่งข้อ (ถ้าผมจำไม่ผิด) เทียบกับโจทย์สอบเข้ามหาวิทยาลัย ที่เฉลี่ยนใช้เวลาข้อละ 2-3 นาที แล้ว คนละชั้นแน่นอนครับ