ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 ธันวาคม 2009, 14:12
Tanat's Avatar
Tanat Tanat ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Tanat is on a distinguished road

ขอบคุณ คุณรักคณิต มากครับ ที่ได้แนบข้อมูลที่ทาง IPST ออกมาให้ความกระจ่าง แสดงว่ามีหลายท่านเหมือนกันที่มีข้อสงสัยในเรื่องนี้ สำหรับผมแล้ว กฏ กติกา ที่ถูกกำหนดไว้ ถือว่าเป็นข้อยุติ และยอมรับครับ

และเนื่องจากได้มีการประกาศผลออกมาเรียบร้อยแล้ว (ทุกคนรับรู้และยอมรับแล้ว) การแสดงความคิดเห็นค้างคาใจอยู่ต่อไปนี้ เป็นมุมมองของเด็กที่ต้องการเรียนรู้วิชาคณิตศาสตร์ ที่ถูกต้อง ชัดเจน ไม่กำกวม (เป็นความคิดทีิอิสระจาำกคะแนนได้เสีย) และต้องการเห็นโจทย์คณิตศาสตร์ที่มีความถูกต้องและชัดเจน ในข้อความหรือการตีความหมาย ที่ผู้ออกสอบต้องการจะสื่อให้กับผู้เข้าสอบได้เข้าใจตรงกันด้วยครับ

กรณี ข้อ 39. ที่คุณคนรักคณิตได้แนบ อ้างอิง จาก IPST นั้น เป็นกรณีตัวอย่างที่ดีมาก ๆ เลยครับ มาลองคิดในแง่ของตรรกดูเล่นๆ น่ะ เรื่องของการลำดับเหตุการณ์ของการออกข้อสอบ ว่ามีขั้นตอนการออกข้อสอบอย่างไร ?

ลำดับเหตุการณ์ที่ 1.) คิดข้อสอบ หาคำตอบ ตรวจเช็คความถูกต้องของข้อสอบและคำตอบ คัดเลือกข้อสอบที่จะใช้จริง นำไปใช้จริง
ลำดับเหตุการณ์ที่ 2.) คิดข้อสอบ ตรวจเช็คความถูกต้องของข้อสอบ คัดเลือกข้อสอบที่จะใช้จริง นำไปใช้จริง และค่อยมาหาคำตอบทีหลัง

ทุกคนมีคำตอบในใจว่า ขบวนการที่ถูกต้องควรจะเป็นไปตามลำดับเหตุการณ์ใด นั่นหมายความว่าผู้ออกข้อสอบมีเจตนาสื่อ คำว่า " สี่เหลี่ยมด้านขนาน " ให้กับผู้เข้าสอบได้เข้าใจตรงกันกับผู้ออกขัอสอบอย่างไร ดังนั้นเฉลยครั้งแรกจึงได้คำตอบต่างออกไปจากเฉลยที่มีการแก้ไขใหม่

ผมเข้าใจครับว่า สี่เหลี่ยมมุมฉาก ( จตุรัส และผืนผ้า) มีคุณสมบัติเป็นสี่เหลี่ยมด้านขนาน แต่คำว่า " สี่เหลี่ยมด้านขนาน " ก็มีคุณสมบัติเฉพาะตัวของมันเอง ซึ่งทุกคนก็รับรู้เช่นนั้นครับ

ยกตัวอย่างง่าย ๆ น่ะครับ ถ้าคุณครูสอนคณิตศาสตร์ กำลังสอนวิขาเรขาคณิตอยู่หน้าห้อง แล้วอยากทราบว่าเด็กมีความเข้าใจในสิ่งที่คุณครูสอนหรือไม่ จึงเรียกเด็กคนหนึ่งออกมาเขียนรูป "สี่เหลื่ยมด้านขนาน" รูปที่เด็กเขียนจะออกมาในรูปไหน ? มีกี่รูป? และถ้าเด็กเกิดไปเขียนรูป สี่เหลี่ยมจัตุรัส หรือสี่เหลี่ยมผืนผ้า แทน สี่เหลี่ยมด้านขนาน คุณครูจะทำอย่างไร?

หรือจะไปทดสอบการรับรู้กับคนทั่วไปก็ได้ครับ โดยขอให้เขาช่่วยเขียนรูปสี่เหลี่ยมด้านขนาน แบบง่ายๆ ลองดูซิครับว่าใน 10 คน จะวาดรูปออกมาเป็นอย่างไร ?

ผมขอแนบเนื้อหาหนังสือแบบเรียนเรขาคณิต ม.ต้น เฉพาะเนื้อหาที่เกี่ยวกับสี่เหลี่ยมด้านขนาน ของกระทรวงศึกษา ที่ผมได้รับมรดกจากพี่ที่จบจากมหิดล และผมใช้ศึกษาเกี่ยวกับ นิยาม ทฤษฏีบท และการพิสูจน์ที่มาครับ จะเห็นว่ารูปทุกรูปที่นำมาใช้อธิบายประกอบนั้น ไม่เห็นมีรูปสี่เหลี่ยมมุมฉากเลย คนส่วนมาก จะมีการรับรู้เกี่ยวกับคำว่า "สี่เหลี่ยมด้านขนาน" เป็นอย่างน้ันจริง ๆ ครับ

ข้อความที่กำหนดของโจทย์ จะมีผลอย่างมาก ซึ่งจะทำให้ผู้เข้าสอบสามารถแยกแยะได้ว่า ควรจะนำสี่เหลี่ยมมุมฉากมาเกี่ยวข้องกับโจทย์ด้วยหรือไม่

ตัวอย่างเช่น จงยกตัวอย่างของรูปสี่เหลี่ยมที่มีลักษณะเป็นสี่เหลี่ยมด้านขนานมาทั้งหมด คำตอบที่ได้จะแตกต่างไปอย่างแน่นอนครับ

ผมขอแสดงความคิดเห็นแบบเด็กๆ แค่นี้พอครับ เดี๋ยวโดนเจ้าของกระทู้......เอา
รูปภาพที่แนบมาด้วย

24 ธันวาคม 2009 16:42 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Tanat
เหตุผล: แนบรูปไม่ไป
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้