ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 ธันวาคม 2009, 11:22
\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/'s Avatar
\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ \+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

\+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
ให้ $a=\sqrt[3]{x},b=\sqrt[3]{1-x}$

กระจาย

$(a+b)^3=a^3+b^3+3ab(a+b)$

จะเห็นค่าต่ำสุด

จากส่วนที่กระจายออกมา

ใช้อสมการ $(a-b)^2\geq 0$ จัดรูปให้เป็น $ab\leq \dfrac{1}{4}(a+b)^2$

แทนกลับเข้าไปจะสามารถจัดรูปเพื่อหาค่าสูงสุดได้
ขอสารภาพฮะว่าผมใช้ "แทนค่า" จริงๆฮะแหะๆ ผมรู้สึกสนใจวิธี "แบบจัดรูป" มากๆเลยครับ ผมรู้คล้ายๆจะเคยเรียนตอนอยู่ในค่ายสอวน.แต่ได้แต่นั่งงงในห้องเรียนอ่ะครับ รบกวนพี่nooonuiiช่วยแตกกระจายให้ชัดเจนขึ้นอีกได้มั้ยฮะ

{ เรียกผมว่า...SUKEZ!! ^^นะฮะ }
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้