ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 ธันวาคม 2009, 16:12
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ \+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ View Post
ผมว่าโจทย์มันแปลกๆนะฮะ(ไม่แน่ใจนะ)แต่ส่วนตัวผมคิดว่าเครื่องหมายระหว่างเศษส่วนน่าจะเป็น " - " ทั้งสองข้างนะฮะ
แบบนี้

$\frac{x-5}{x-6}-\frac{1}{x-3}=\frac{x-4}{x-5}-\frac{1}{x-2}$

ซึ่งจะได้คำตอบเท่ากับ 4 ฮะ(เคยได้ข่าวมาว่ามันมีวิธีคิด "ลัด" ด้วยนะฮะ)
วิธีลัดที่ว่าน่ะครับ สถาบันกวดวิชาบางแห่งถึงกับตั้งชื่อให้มันเลยที่เดียว
ปล. ผมว่าจะรู้วิธีที่ว่านั่นหรือไม่พอทำจริงก็ใช้เวลาเท่าๆกันมั้งครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้