ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 ธันวาคม 2009, 22:43
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ \+\SUKEZผู้ยิ่งใหญ่/+/ View Post
$\frac{1}{2}(a - b)^2\geqslant 2$
$a - b \geqslant -\sqrt{2} $
ไม่ได้ตรวจละเอียดนะครับ แต่เห็นสองบรรทัดนี้ที่ผิดอยู่

อสมการที่เราพิสูจน์ได้บางครั้งมันไม่ผิดนะครับ

แต่บางทีมันหยาบเกินไปที่จะเอามาหาค่าสูงสุดและต่ำสุด

เมื่อได้อสมการมาเราต้องตรวจสอบด้วยว่าค่าสูงสุดต่ำสุดเกิดได้หรือไม่

ถ้าได้ก็จบ แต่ถ้าไม่ได้ก็ต้องหาอสมการใหม่ที่ดีกว่า

เผอิญว่าโจทย์ในกระทู้นี้เป็นโจทย์สำหรับเด็กม.ต้นน่ะครับ

ตามกติกาที่น้อง Scylla_Shadow ให้ไว้

การมองหาเงื่อนไขที่ทำให้เกิดค่าสูงสุดต่ำสุดคงจะเป็นเรื่องยาก

อย่างโจทย์ข้อ 10 จะเป็นเรื่องง่ายสำหรับคนที่รู้จักอนุพันธ์ของฟังก์ชัน

แต่สำหรับเด็กม.ต้น คงยากหน่อย

ข้อนี้ถ้าคิดแบบเด็กม.ต้น ก็ต้องเล่นกับพหุนามกำลังสามครับ

ลองใช้สูตรนี้ครับ $x^3-3a^2x+2a^3=(x+2a)(x-a)^2$

สำหรับโจทย์ข้อนี้ $a=1$ จึงได้

$x^3-3x=x^3-3x+2-2$

$~~~~~~~~~=(x+2)(x-1)^2-2$

$~~~~~~~~~\geq -2$