ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 มกราคม 2010, 10:06
Ne[S]zA's Avatar
Ne[S]zA Ne[S]zA ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Ne[S]zA is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ astro29 View Post
เช่นกันค่ะ
แล้วสอบรอบสองเมื่อไรคะเนี่ย
แล้วเจอกันนะครับ ศูนย์หาดใหญ่
ผมต้องไปคุมพวกน้องม.4เข้าใหม่อิอิ
ตอนปีผม(ปีที่แล้ว)
จะแบ่งเป็น 2 กลุ่ม A,B โดย กลุ่่มA ทำ Lab และ กลุ่ม B ทำข้อสอบ และจะสลับกันในช่วงเช้าและบ่าย
ให้ทำข้อสอบพวกให้ใช้จินตนาการ
ปีที่ (2552) แล้วถามว่า
ให้ออกแบบสิ่งมีชีวิตที่สามารถอาศัยบนดาวที่มีอุณหภูมิ ประมาณ 700 องศาเซลเซียส
มีลมพายุพัดแรง 1000-1200 km/hr ปกคลุมด้วยก๊าซไฮโดรเจนและไนโตรเจน และอีกมากมายจำไม่ได้ครับ
( เป็นสภาวะที่อ่านข้อสอบแล้วคิดว่าไม่น่าจะมีสิ่งมีชีวิตชนิดใดอยู่บนดาวดวงนั้นได้เลย )
ให้ออกแบบสิ่งมีชีวิตที่อาศัยได้ให้มากที่สุด โดยบอกถึงลักษณะของสิ่งมีชีวิตนั้น (ให้เวลาน้อยครับ จำไม่ได้กี่นาที)
ข้อต่อมา ให้ ดินสอมา 1 แท่ง
โจทย์ถามว่า
ให้ตั้งคำถามเกี่ยวกับดินสอแท่งนั้น และจงออกแบบดินสอให้เกิดประโยชน์มากที่สุดให้ได้มากที่สุด
ให้เวลา 13 นาทีถ้าจำไม่ผิด

ส่วน Lab
ให้หาปริมาณ NaCl ที่สามารถทำให้ไข่ไก่ 1 ฟองลอยอยู่ในน้ำในบิกเกอร์ได้
ให้ใช้กฎของอาคีมิดิส หาปริมาตรไข่ (หรือน้ำหนัก จำไม่ได้เหอๆๆ)
ให้หาว่าไข่แดงหรือไข่ขาวที่จะสุกก่อนกัน
แนะนำ การทำ Lab เวลาใช้อุปกรณ์ควรใช้ให้ถูกต้อง เพราะพี่ก็โดนหักไปเยอะกับอุปกรณ์ เหอๆๆ

สัมภาษณ์
หัวข้อที่พี่โดนถามปีที่แล้วคือ
1.สอบโครงการนี้เพราะว่า...
2.คิดยังไงกับโครงการนี้....
3.อยากเข้าสาขาวิชาอะำไร...
4.มีนักวิทยาศาสตร์ในดวงใจสักคนไหม...
5.อื่นๆๆ แล้วแต่อาจารย์ท่านจะถาม (แล้วแต่สถานการณ์)

แค่นี้แหละครับ
แล้วเจอกันนะครับวันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2553 โชคดีคร้าบบบ

10 มกราคม 2010 10:10 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Ne[S]zA
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้