หัวข้อ: Warm Up !
ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 มิถุนายน 2005, 23:54
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
คุณ nongtum อธิบายแทนผมไปเกือบหมดแล้ว สำหรับข้อ 4,15 Thanks you so much
จะมีเพิ่มเติมอีกนิด ก็คือ ข้อ 4 ของน้อง Tummykung
นอกจาก อาจเสี่ยงกับการหารด้วย 0 แล้ว ต้องระวัง A,B ติดลบด้วยนะครับ เพราะถึงแม้ x,y เป็นบวก แต่ log x, log y อาจเป็นลบ และทำให้ ใช้ AM-GM inequality ไม่ได้
ติเพื่อก่อ นะครับน้อง อย่าคิดมากนะ

รู้สึกว่ายังขาดคำถามเกี่ยวกับเมตริกซ์ งั้นผมแถมให้ 1 ข้อแล้วกัน

22. กำหนด
\[ \large A= \bmatrix{-4x+9 & -2x+6 & -2x-1 \\ 6x-11 & 2x-5 & 2x+5 \\ -2x+2 & -1 & x-2}\]หาผลบวกค่า x มากสุด 2 จำนวนแรก ที่ทำให้ เมตริกซ์ A เป็น singular matrix

ถ้า feedback ดี คงมีโจทย์ระลอกต่อไปให้ Warm up กันต่อ