ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 มกราคม 2010, 17:52
meng's Avatar
meng meng ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

meng is on a distinguished road

ขอบคุณ คุณ nongtum มากครับที่ทำให้เข้าใจการนับ"วิธี"ของแซมเปิลพ้อยต์ คือตอนแรกไม่แน่ใจว่าถ้าสลับที่กันระหว่าง คู่อันดับ เช่น (1,7) กับ (7,1) หรือ (4,5) กับ(5.4)..........แล้วจะเกิดวิธีใหม่หรือไม่ และเห็นว่าข้อนี้เราสนใจผลบวกของแต้มจึงไม่นับคู่อันดับที่สลับตำแหน่งกันแต่มีผลบวกแต้มเท่ากัน และข้อนี้เข้าใจว่าคงจะรีบตอบเลยลืมไพ่หมายเลข 10 ซึ่งทำให้เกิดวิธีอีก 2 วิธี คือ (10,8) กับ (10,9) ทำให้มีแซมเปิลพ้อยต์รวม 15 วิธี และความน่าจะเป็นจะเท่ากับ 15/C{52,2} = 5/442 ทั้งนี้สาระสำคัญคือผมเห็นด้วยกับการนับวิธีของแซมเปิ้ลพ้อยต์และแซมเปิ้ลสเปซของท่านทุกประการ ขอบคุณอีกครั้งหนึ่งครับและหวังว่าจะเป็นประโยชน์กับมือใหม่ที่กำลังสนใจเรื่องความน่าจะเป็นอีกหลายๆท่านครับ
ขอเพิ่มเติมอีกนิด เมื่อวานได้ยินรุ่นน้อง ม.2 เถียงกันว่า จำนวนวิธีที่จะเกิดขึ้นทั้งหมด(แซมเปิ้ลสเปซ)ของการทอดลูกเต๋า 3 ลูกเท่ากับ 36 หรือ 216 วิธี ผมเห็นว่าเป็นไปได้ทั้ง 2 อย่าง ถ้าเราสนใจผลบวกของแต้มบนหน้าลูกเต๋าทั้ง 3 ลูกเพียงอย่างเดียวจำนวนวิธีจะเท่ากับ 36 แต่ถ้าสนใจหน้าของลูกเต๋าที่จะขึ้นเหมือนกำหนดให้ หน้า 1,2,3,4,5,6 เป็นสัญลักษณ์ต่างๆที่ไม่ไช่"จำนวน" น่าจะมีวิธีเท่ากับ 6^3 = 216 วิธี
รบกวนท่านเทพทั้งหลายช่วย Comment เพิ่มเติมหน่อยครับเพราะเรื่องความน่าจะเป็นเข้าใจยากจริงๆเพราะเป็นเรื่องของการคาดคะเนและไม่มีสูตรสำเร็จ(หรืออาจมีแต่ผมยังไม่รู้?) ขอบคุณมากๆๆครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้