ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 มกราคม 2010, 19:56
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Scylla_Shadow View Post
ผมว่าคิดแบบนี้ จะดูง่ายกว่าไหมครับ

9 8 7 6 5 4 3 2 1

จะเห็นว่าถ้าเราเอาจำนวนข้างบนออก 2 จำนวน ก็จะได้จำนวนตามเงื่อนไข

นั่นคือมีจำนวน 9 จำนวนเรียงกันตามข้างบน ให้เลือกเอาออก 2 ตัว

จะเลือกได้ทั้งหมด $\binom{9}{2}=36 $ วิธีครับ

สรุปมีจำนวนที่สอดคล้องทั้งสิ้น 36 จำนวน
ถูกครับ หรือคิดว่ามีตัวเลขอยู่ 9 ตัวที่ไม่ซ้ำกันเลือกออกมา 7 ตัวก็ได้ เพราะเราไม่สนใจว่าจะเรียงแบบไหนและ 1 ในการจัดเรีียงทั้งหมดก็จะมีวิธีเดียวที่เรียงเลขโดดจากมากไปหาน้อย ซึ่งก็คือ $\binom{9}{7}=36 $
ที่ผมบอกว่าเป็นข้อที่แจกคะแนนสำหรับชาว MC ก็เพราะโจทย์ลักษณะนี้ได้เคยมีสมาชิกเอามาถามไว้และมีคนเฉลยวิธีคิดแบบที่คุณ Scylla_Shadow ได้เฉลยไว้
ส่วนถ้าเด็ก ม.ต้นไม่ได้เรียนก็คงต้องแบ่งกรณีแบบท่าน banker แหละครับ เพียงแต่ว่าคุณ banker แบ่งไม่ครบครับ ลองดูว่าผิดตรงไหน จริงๆเขียนเป็ยผังต้นไม้ก็จะดูง่ายครับ โดยใช้กฏการนับเบื้องต้นที่เรียนใน ม.ต้นก็สามารถทำได้ครับ เดี๋ยวขอไปเล่นเกมส์ก่อนถ้ามีเวลาจะมาโพสต์โจทย์ต่อให้ครับ ยังไงก็ลองทำข้อ 9 ฆ่าเวลาไปก่อนนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้