ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 มกราคม 2010, 12:20
Pakpoom Pakpoom ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Pakpoom is on a distinguished road
Default นิดนึง วิทยาศาสตร์ cm^3 คือไรครับ

คืออ่านคู่มือเตรียมสอบอ่ะนะเค้าเขียนว่า

สารที่กรองผ่านหน่วยไตออกมา ส่วนที่มีประโยชน์และน้ำส่วนใหญ่จะถูกหลอดเลือดฝอยที่พันอยู่รอบท่อของหน่วยไตดูดกลับคืนแล้วรวมกันออกจากไตกลับหัวใจทางหลอดเลือดเวน ส่วนของเสียและน้ำบางส่วนผ่านหน่วยไตออกมาเรียกว่า น้ำปัสสาวะ ไหลเข้าท่อไต เข้าสู่กระเพาะปัสสาวะ ซึ่งรับน้ำปัสสาวะได้เต็มที่ประมาณ $500 cm^3$

งงไอตรง $cm^3$ อ่ะครับ มันคือหน่วยอะไรครับ

เจอมาหลายอยู่แต่ไม่รู้ว่ามันคือหน่วยของอะไร - -