ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 มกราคม 2010, 08:04
RT,,Ant~*'s Avatar
RT,,Ant~* RT,,Ant~* ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

RT,,Ant~* is on a distinguished road
Default คิดเลข แก้เงียบกันดีกว่าครับ . #

ก็สืบเนื่องจากกระทู้ของคุณ Scylla_Shadow

ก็ กติกาเหมือนกับกระทู้มาราธอนต่างๆเลยนะครับ คือ ผมจะเป็นคนตั้งปัญหาแรก(ทีละปัญหา) คนที่ตอบคำถามถูกต้องจะได้ตั้งปัญหาต่อไป

ปล. ผมอยากให้ขอบเขตของเนื้อหาที่ใช้ตั้งคำถามใช้ความรู้ ม. ต้น ในการตอบปัญหา

และโจทย์ปัญหาเป็นแนวข้อสอบแข่งขันทั่ว ๆ ไปที่คนส่วนใหญ่สามารถทำได้ครับ

แล้วก็ขอให้เฉลยวิธีคิดให้ด้วยครับ

เอาเลยล่ะกัน

จงหาจำนวนเต็มบวก n ที่น้อยที่สุดที่สอดคล้องกับ $\sqrt{n^2+1} - \sqrt{n^2-1} \prec 0.01$

When deciding in heart, it starts running dream :')

09 กุมภาพันธ์ 2010 17:33 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 3 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ RT,,Ant~*
เหตุผล: เพิ่มกฏ กติกา
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้