หัวข้อ: Mwit square~math
ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 มกราคม 2010, 12:07
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

มาลง hint ไว้ก่อน เพราะช่วงนี้ไม่ค่อยว่าง
เฉพาะพีชกับนัมเบอร์นะครับ เรขายังไม่ได้คิด
ถ้าผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วย

2. ย้าย $\frac{1}{x+1}$ ไปอีกข้างนึง จะได้ค่า x ออกมา ถ้าต้องการมั่นใจว่ามีเท่านั้นจริงๆ
ก็ลองคูณกระจายตามโจทย์ดูก็ได้ครับ เผื่อจะมีอีก

4. สิ่งที่เป็นจริงคือ a,b จะมีเครื่องหมายแบบเดียวกันไม่ได้ (เป็น + ทั้งคู่ไม่ได้ เป็น - ทั้งคู่ไม่ได้)
โดยไม่เสียนัยให้ a เป็น + b เป็น - ดูครับ

5. การที่ x จะมีจำนวนตัวประกอบเป็นจำนวนเฉพาะนั้น เราจะได้ว่า
x ต้องเป็นจำนวนเฉพาะ หรือ จำนวนเฉพาะที่ยกกำลังสอง หรือจำนวนเฉพาะที่ยกกำลังสี่หรือจำนวนเฉพาะยกกำลัง 6
.... ได้ ค่า x ออกมากี่ค่าไม่รู้ครับ (เพราะยังไม่ได้คิด) แล้วก็ทำตามที่โจทย์บอกครับ

6. มันอยู่ในรูป ซิกม่าของอะไรครับ ลองจัดรูปดูครับ ข้อนี้ไม่ยาก
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้