ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 สิงหาคม 2005, 20:00
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
สอวน. มีชื่อเต็มคือ มูลนิธิส่งเสริมโอลิมปิกวิชาการและพัฒนามาตรฐานวิทยาศาสตร์ศึกษา ในพระอุปถัมภ์สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ (หูย ชื่อยาวมากมายคับ)

ก่อนอื่น ต้องบอกก่อนว่า การแข่งขันโอลิมปิกระดับประเทศ นร.ที่เข้าไปแข่งขันกันจะมาจาก 2 ค่ายใหญ่ๆครับ คือ "สอวน." และ "สสวท" แต่จะต่างกันตรงที่ สอวน.จะคัดเด็กที่มีแววความสามารถทางด้านนั้นๆมา เพื่อฝึกในศูนย์ที่สังกัดเขตการศึกษานั้นๆ แต่สสวท.นี่คือเอาพวกฉลาดล้ำ เข้าไปเลยอ่ะครับ ซึ่งโอกาสในการติดนั้น ขอบอกเลยว่า "สอวน" ง่ายกว่ามากครับ ถ้าเทียบกันแล้ว แต่ 2 ค่ายนี้ในที่สุดจะมาเจอกันนะครับ ถ้าดูจากผังจะง่ายกว่า คือ...

<สอวน>
คัดเลือก --> ฝึกอบรมค่าย 1 --> ค่ายฝึกอบรมค่าย 2 ---> ตัวแทนศูนย์สอวน.ทั่วประเทศ

//////////////////////////////////////สอบคัดเลือกรอบแรก==> สอบคัดเลือกรอบ 2 (สอวน.กะสสวทได้ประชันกันครับ) ==> ค่าย 1 ==> ค่าย 2 ==> ตัวแทนประเทศ
<สสวท>

*สสวท.คัดรอบแรกยังไม่มีการเข้าค่ายนะครับ
** นร.ที่เข้าค่ายสอวน.ไปแล้ว แต่ไม่ได้เป็นตัวแทนศูนย์ ยังมีสิทธิ์สอบสสวท.ได้อีกครั้งนะครับ ซึ่งได้เปรียบคนอื่นพอสมควร เพราะได้ฝึกเพิ่มความรู้มาแล้วตั้ง 2 ค่าย

ส่วนข้อสอบ น้องอยู่ม.3 ก็น่าจะพอทำได้นะครับ จะเป็นพวกพหุนาม กับ การแก้สมการ กะเรขาคณิต(วงกลม สามเหลี่ยมคล้าย ฯลฯ) ซะส่วนใหญ่ ที่จริงความรู้ ม.3 ก็น่าจะเพียงพอต่อการสอบแล้วแหละครับ หรือถ้าอยากมั่นใจหน่อย อาจจะเรียนเกี่ยวกับเรื่องจำนวนที่ม.4 เรียนซักนิดนึง ผมว่าคงติดได้ไม่ยากอ่ะครับ

03 สิงหาคม 2005 20:01 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ prachya
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้