ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 กุมภาพันธ์ 2010, 21:09
ครูนะ ครูนะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

ครูนะ is on a distinguished road

แบบว่าส่งสมาชิกในชั้นสมมูลหนึ่งไปยังสมาชิกในอีกชั้นสมมูลหนึ่ง

เช่น ให้ A/S = {Ea, Eb, Ec}

Ea, Eb, Ec คือ ชั้นของความสัมพันธ์สมมูล

ผมเข้าใจแบบนี้ ซึ่งผมไม่รู้ว่าผมเข้าใจผิดไปหรือเปล่าครับ

คุณ NOOONUII เคยเจอโจทย์อะไรแบบนี้ไหมครับ

เช่น กำหนด f:A/R ไป A/S โดยให้ S และ R เป็นความสัมพันธ์สมมูลบน จำนวนจริง

และ S เป็นสับเซตของ R ถ้า A อยู่บน S และ R โดยที่ A ไม่เท่ากับเซตว่าง

โจทย์ทำนองนี้หาอ่านได้ที่ไหนครับ พอจะมีหนังสือแนะนำไหมครับ ผมจะได้ไปซื้อ (คงเป็น Text ต่างประเทศ)

18 กุมภาพันธ์ 2010 21:14 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ครูนะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้