ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 สิงหาคม 2005, 23:21
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ nongtum:
6. 9. วาดรูปแล้วกำหนดให้ AP=x จะได้จากเงื่อนไขโจทย์ว่า \(\displaystyle{\frac{x}{2b-a-x}=\frac{a+x-b}{2b-a-x-(2b-2a)}} \) แก้หา x จะได้ \( \displaystyle{x=\frac{2b^2-ab+a^2}{b-3a}} \) ดังนั้น OP: (a+b)=\( \displaystyle{\frac{2(b^2-a^2)}{(b-3a)(a+b)}=\frac{2b-a}{b-3a}} \)
ตรงจัดรูปผมได้ \( \displaystyle{\ x\ =\ \frac{3ab-a^2-2b^2}{3a-3b}} \) ซึ่ง \( \displaystyle{OP\ =\ a+x\ =\ \frac{(3ab-a^2-2b^2)+(3a^2-3ab)}{3(a-b)}\ =\ \frac{2(a^2-b^2)}{3(a-b)}\ =\ \frac{2}{3}(a+b)} \)
จะได้ OP: a+b = \(\displaystyle{\frac{2}{3}}\ \ \) ครับผม

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ nongtum:
10. ให้ x=OA จากรูปจะได้ x(9-x)=39/4 หรือ \(\displaystyle{x\ =\ \frac{9}{2} \pm \frac{\sqrt{42}}{4}}\ \ \ \) ส่วนข้อย่อยหลังแน่ใจนะครับว่า DB?
อันนี้ ผมได้ \(\displaystyle{x\ =\ \frac{9}{2} \pm \frac{\sqrt{42}}{2}}\ \ \ \) ครับ ซึ่งตอนสอบ ผมดูจากรูปแล้ว น่าจะเป็นอันสั้นเลยตอบว่า \(\displaystyle{OA\ =\ \frac{9}{2} - \frac{\sqrt{42}}{2}}\ \ \ \) เพียงคำตอบเดียว ส่วน อีกข้อย่อยนั้น ขออถยจริงๆครับ เค้าถาม OD ซึ่งผมก็สรุปว่าเป็นเส้นยาวคือ \(\displaystyle{OD\ =\ \frac{9}{2} + \frac{\sqrt{42}}{2}}\ \ \ \) แต่จากลองคุยกับเพื่อนๆแล้ว เค้าบอกว่า เส้น AD นั้นมันเลื่อนได้ แต่ผมก็ยืนยันว่าจากรูป \( \displaystyle{A\hat OB \ \ } \) เป็นมุมแหลม ไม่สามารถเลื่อนไปจนเป้นมุมป้านได้ ดังนั้น ควรจะตอบคำตอบเดียว หรือสองคำตอบดีครับ
อยากได้ความคิดเห็นจากชาว MCT ครับ

เอาหละครับ ผมมาเพิ่มโจทย์ของตอน 1 แล้วนะครับ เดี่ยวจะอัพตอนที่ 2 ต่อให้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้