หัวข้อ: Why pure maths?
ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 กุมภาพันธ์ 2010, 16:09
kongp kongp ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

kongp is on a distinguished road

Magic Math ครับ Maths คืออะไร นั้นเป็นการเสาะหาทางวิทยาศาสตร์ เป็นสเต็ปหนึ่ง ของการศึกษาวิชานี้
ที่ผมถาม Why Maths ก็เป็นสเต็ปต่อไป ของการพิจารณาว่าที่เราได้คำนวนไป โมเดลไป นั้นถูกต้องเหมาะสมที่สุดแล้วหรือ

phoenixs ครับ คนที่คิดถึงแบบนั้นที่ว่าเพื่อตัววิชาเอง ส่วนมากเป็นอาจารย์ฝรั่ง ที่ใช้จิตนาการ รวมกับความรู้ทางคณิตศาสตร์ที่มี ในการแต่งตำราให้เราอ่าน

นักคณิตศาสตร์ ที่เคยสอนผมท่านสอนให้อ่านให้รู้ว่าเนื้อความของหนังสือ หรือแม้แต่สมการนั้นบอกอะไรกับเรา ตรงนี้ไม่สัมพันธ์กับวัตถุในโลกจริงโดยตรง ก็จัดเป็นนามธรรม เพราะไม่ได้บ่งชัด ดังเช่น ความยาวด้านของรูปทรงเหลี่ยม ที่ไม่ได้บอกว่าเป็นชิ้นไหนของเซ็กเมนต์ ของทรงนั้น

ผมศึกษาศาสตร์ด้าน วิทยาศาสตร์ และเทคโนโลยี จึงสนใจทั้งสองด้าน แม้บางวิชาไม่เคยเรียน ก็ซื้อหนังสือมาอ่านเอง

ผิดหรือเปล่าที่ทำแบบนี้ เพราะร้านที่เคยขายหนังสือให้เราปิดตัว แต่ภายหลังมีให้โหลดทางเวปบิต เค้าไม่ซื้อไม่ขายหนังสือนอกหลักสูตร กันหรือครับ สมัยนี้

เวป amazon ก็มีโชว์ บางเล่ม แต่คนไม่รู้ประโยชน์ ก็ไม่สั่งซื้อ มันแพง คนที่รู้ก็เป็นอาจารย์สอนตามสถาบัน มหาลัย

ที่ไปทำวิจัยในมหาลัยในอเมริกา ก็นำเราไปมาก ใช่มั้ยครับ เรื่อง คณิตศาสตร์นี้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้