ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 กุมภาพันธ์ 2010, 22:38
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ผมเขียนแซวเฉยๆ เห็นเจ้าของกระทู้จั่วหัวถามหาเพื่อนๆที่สอบเตรียม ผมรู้อยู่แล้วว่าคุณ -SIL- ปีนี้ไม่ได้สอบ กะแซวในส่วนที่ออกความคิดเห็นได้ด้วยหรือครับ
ไม่ได้ให้ตีความว่าคำแนะนำของคุณ -SIL- ไม่มีประโยชน์ครับ มีประโยขน์อยู่แล้ว จริงมั้ยครับท่าน ไหนๆ ก็ไหนๆ ก็ทำตัวเป็นคนดีกับเขาซะหน่อย
เห็นอ่านอีกกระทู้ของคุณ GaO บรรยายชีวิตซะเห็นภาพ นึกถึง ดญ.วันดี เลย เข้าเรื่องดีกว่า ผมมีความเห็นอย่างนี้ครับ

อย่าไปสนใจว่าจะเหลือเวลาอีกเท่าไร เพราะตอนนี้ไม่ใช่มาคิดว่าเวลาเหลือแค่นี้จะพอหรือไม่ เวลาจะมีค่าถ้าเรารู้คุณค่าของมัน บางคนมีเวลาเป็นปีพูดตั้งแต่ต้นปีแต่ไม่ได้ทำอะไรมีเวลาก็เปล่าประโยชน์ ผมให้หลักคิดอย่างนี้ครับ
ถามตัวเองก่อนว่าถนัดวิชาไหน ไม่ถนัดวิชาไหน วิชาที่ไม่ถนัดผมคิดว่าการดูเองอาจต้องใช้เวลามาก ถ้าเป็นผมจะหาคนชี้แนะหรือเรียนพิเศษครับ(แต่ผมก็ไม่ได้เรียนครับ)
ทุกวิชาผมใช้หลักอย่างนี้ครับ คืออ่านเสร็จไม่ว่าเรื่องไหนวิชาไหน สิ่งแรกที่ต้องตอบให้ได้คือเรื่องนี้ วิชานี้ เค้าต้องการบอกอะไรเรา keyword อยู่ไหน สรุปเป็นโน๊ตย่อ หรือ mind map เก็บไว้ทวนอีกที ทำแบบฝึกหัด หรือคำถามท้ายบทให้ได้ ในกรณีคณิตศาสตร์หรือวิทยาศาสตร์ที่เกี่ยวกับคำนวณต้องทำแบบฝึกหัดให้มากๆ
หลังจากนี้แล้วต้องพยายามหาข้อสอบเก่าๆ มาลองทำดู และวิเคราะห์แนวข้อสอบ โดยต้องทำตัวเสมือนว่าเป็นอาจารย์ผู้ออกข้อสอบว่าถ้าปีที่แล้วออกข้อนี้ ปีนี้ถ้าโจทย์เกี่ยวกับเรื่องนี้ควรออกอย่างไร สิ่งสำคัญอีกอย่างหนึ่งคือ ตำราและโจทย์ผมเชื่อว่า ขณะนี้ตำราและโจทย์ตามเน็ต หาได้ไม่ยาก ขอให้มีตังค์ซื้อ เพราะถ้ามีตำราดี เขียนดี อธิบายดี ทำให้เราสามารถเข้าใจได้ง่าย และทุ่นเวลาไปเยอะ อีกเรื่องก็คือต้นทุนเดิมของเรามีมากน้อยแค่ไหน (หมายถึงพื้นความรู้และความเข้าใจ) ถ้ามีมากพอเวลาก็อาจไม่ต้องใช้มากเท่าไร แต่ถ้าไม่ค่อยแข็งแรง ตอนนี้คงต้องใช้ลูกอึดกับลูกตื้อมาช่วย ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับสภาพร่างกายว่าจะไหวไม่ไหว อย่าลืมใช้อิทธิบาท 4 ด้วยละ ขอให้ประสบความสำเร็จครับ
โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้