ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 กุมภาพันธ์ 2010, 00:10
Math Khwan's Avatar
Math Khwan Math Khwan ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Math Khwan is on a distinguished road

สวัสดีครับ
ผมไม่ได้สอบเข้าปีนี้นะครับ แต่ได้สอบเข้าไปแล้วเมื่อปีที่แล้ว
ขณะนี้เป็นเด็กเตรียมฯ ครับ
และผมเองก็เข้าใจด้วยว่าอารมณ์และความรู้สึกของคนที่สอบไม่ติดโรงเรียนมหิดลฯ เป็นยังไง
เพราะผมเองก็พลาดมาแล้วเช่นเดียวกัน
และผมก็เหมือนกันกับคุณ GaO นั่นแหละครับ ที่เพิ่งจะมาอ่านหนังสือทุกวิชาที่ใช้สอบเตรียมฯ ช่วง 1 เดือนก่อนจะสอบ
ตอนแรกผมหมดซึ่งกำลังใจจะอ่านแล้วครับ ไม่รู้ว่าอ่านไปแล้วเพื่ออะไร เพราะตัวเองอยากเข้าMWIT มากเหลือเกิน
แต่ตอนหลังผมกลับมีความรู้สึกอยากเข้าโรงเรียนเตรียมฯมากขึ้นทุกที เพราะเพื่อนของผมที่ได้เล่าการใช้ชีวิตในรั้วเตรียมฯให้ผมฟัง
ผมจึงฮึด! และมีแรงกายแรงใจ ที่จะสอบเข้าโรงเรียนแห่งนี้ ด้วยความตั้งใจจริง
ผมซื้อหนังสือมาอ่าน 10กว่าเล่ม
แน่นอนครับว่า 1 เดือน มันไม่พอ ผมอ่านไปจริงๆแค่ 1เล่มกว่าๆ (และรู้สึกเสียดายเงินอย่างมาก)
และเมื่อไปสอบแล้ว พอประกาศผลออกมา ผมสอบไม่ติดครับ!!!
ชีวิตผมสอบไม่ติดที่ไหนเลยนะครับเชื่อผมไหม
เช่น 1.สอบห้องเรียนพิเศษวิทย์ ที่สวนกุหลาบ รับ 30 คน ได้ที่ 30 แต่ไม่ติดครับ(เพราะมีคะแนนซ้ำกันแล้วผมไม่ใช่คนที่ถูกเลือก)
2.สอบเข้า MWIT ได้รอบแรก รอบสองได้แค่สำรองที่ 12x
3.สอบเข้าโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาได้ที่ 762
แต่อันหลังนี้ พอผมรู้ว่าไม่ติด ผมก็เสียใจเป็นอย่างมาก แต่ได้รับคำแนะนำจากรุ่นพี่คนนึงในเตรียมฯ บอกว่าให้ส่งจดหมดคำร้องขอเข้าศึกษาต่อ พร้อมทั้งบอกความสามาถของตัวเองในด้านต่างๆประกอบกับเกียรติบัตรต่างๆที่เคยได้รับมา ซึ่งท่านผู้อำนวยการท่านพิจารณารับผมเข้าศึกษาต่อครับ น้ำตากลั้นไม่อยู่ จนร้องไห้ไปหลายๆวันเพราะความดีใจ ขอยืนยันนะครับว่า ไม่ได้ใช้เงินแม้แต่สลึงเดียว!!!
ยังไงน้องๆทุกคนที่จะสอบเข้าที่โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา อย่าเพิ่งท้อถอยนะครับ
และอย่าเพิ่งผิดหวังหรือหมดหวังหลังจากสอบมหิดลฯไป
เพราะทุกวันนี้ ผมรู้สึกดีใจมาก ที่ได้เรียน ณ โรงเรียนที่มีความอบอุ่นอย่างเตรียมอุดมศึกษา
สู้ๆนะครับ อย่าท้อถอย เป็นกำลังใจให้เสมอ

จาก...รุ่นพี่คนหนึ่ง

ปล.ยาวมากๆครับ แต่ผมคิดว่ามีประโยชน์มากๆ

ครั้นสมการบ่ทึ้ง___________ถึงปริศนา
เลยบ่ทำโจทยา___________อย่าเว้น
ตั้งสติมั่นปัญญา___________พิสูจน์
เพียงสี่ติดแสควรู้ด_________ห่อนรู้เลยหรือ

23 กุมภาพันธ์ 2010 00:12 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Math Khwan
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้