ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 กุมภาพันธ์ 2010, 22:08
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road
Default ช่วยแนะสมการเชิงฟังก์ชั่นให้หน่อยครับ

พอดีช่วงนี้อยากลองทำโจทย์ FE ดู มีปัญหาอยากถามว่าโจทย์ 2 ข้อนี้ มีแนวคิดอย่างไรหรือวิธีการแก้อย่างไรครับ
1. Find all functions $f:R\rightarrow R $ that satisfy
$~~f(f(x-y)) = f(x)f(y)-f(x)+f(y)-xy$

2. Find all continuous functions $f:R\rightarrow R $ that satisfy
$~~f(f(x)) = f(x)+2x$

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้