ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 กุมภาพันธ์ 2010, 11:36
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

เวลาผมจะบอกว่าใครเก่งหรือไม่ ผมไม่ไดู้ดูคำตอบอย่างเดียวครับ คนที่เก่งส่วนใหญ่ก็ผิดพลาดมาก่อน เพียงแต่ขอให้รู้ว่าผิดตรงไหนและแก้ไขอย่างไร ดั่งคำโบราณที่ว่า ผิดเป็นครูููููููููููผมเองก็ทำผิดมาเยอะ กลับกันถ้าช่วงไหนผมไม่ได้ทำผิดเลย ผมอาจจะต้องมาทบทวนว่าผมกำลังไม่พัฒนาหรือเปล่า เพราะผมไม่สามารถหาโจทย์มาสอนวิธีใหม่ๆหรือความรู้ใหม่ได้ ผมมักจะเรียนรู้กับสิ่งผิดเพื่อมาปรับปรุงและพัฒนาต่อไป (ความหมายผมไม่ได้หมายความว่าต้องทำผิดแล้วถึงเก่งนะครับ) กรณีของคุณ LightLucifer ผมก็ดูจากกระบวนการคิดและหลักคิดที่แสดงไว้โดยอิงจากที่คุณ LightLucifer พึ่งฝึกฝนทำโจทย์ลักษณะนี้
สำหรับโจทย์ข้อนี้ ผมยังคิดไม่ออกและยังต้องทำภาระกิจอย่างอื่นอยู่ แต่ก็อยากรู้คำตอบ เพราะการรู้คำตอบสำหรับผมไม่ได้ทำให้ผมเสียนิสัยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้