หัวข้อ: Algebra Marathon
ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 ตุลาคม 2006, 21:26
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ warut:
แต่ก่อนผมเคยอยากเขียนพิสูจน์เป็นภาษาอังกฤษ เพราะรู้สึกว่าง่ายกว่า แต่ไม่ได้ทำเพราะกลัวจะโดนหาว่า ด.จ.ร. พอมาถึงวันนี้เห็นคนอื่นเขียน เลยจะเอาบ้าง ปรากฎว่าเขียนไม่ออกซะแล้ว มันหายจากหัวไปเกลี้ยงเลยครับ )
ผมมองว่าคณิตศาสตร์เป็นภาษาสากลที่ทุกคนอ่านเข้าใจครับ ดังนั้นไม่ว่าจะใช้ภาษาอะไรในการสื่อสารเราก็เข้าใจกันได้ อีกอย่างผมคิดว่าการเขียนเป็นภาษาอังกฤษจะช่วยฝึกให้เราพัฒนาความสามารถทางด้านภาษาได้อีกทางนึง อาจจะมีปัญหาสำหรับน้องๆที่ยังเรียนมัธยมอยู่บ้าง ก็ขอให้ถือว่าเป็นการเรียนภาษาไปในตัวละกันครับ จริงๆภาษาอังกฤษที่ใช้ในคณิตศาสตร์ก็มีไม่กี่คำหรอกครับ เพราะเราไม่ต้องเขียนเชิงพรรณาเยอะเหมือนกับวิชาอื่น ส่วนใหญ่มันเป็นเรื่องของสัญลักษณ์ซะมากกว่าครับ