ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 มีนาคม 2010, 11:32
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ LightLucifer View Post

แล้วทำไม IMO ซึ่งเป็นการแข่งขันระดับโลกซึ่งควรจะมีอำนาจการจำแนกสูง ถึงมีคนทำได้เต็มหล่ะครับ
ถ้าเข้าใจหลักคิดผมและค้นคว้าข้อมูลซะหน่อยก็จะไม่ถามคำถามนี้ครับ แต่เพื่อให้กระจ่างคือ
อย่างแรกผมเพียงจะบอกว่า ผมแสดงความคิดเห็นว่าผมใช้หลักคิดหรือตรรกะอะไรในการดูคะแนนของผู้เข้าสอบ ซึ่งคนจัดหรือคนออกข้อสอบไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนผม เพียงแต่ที่ผมแสดงความคิดเห็นออกไปนั้นเพื่อต้องการให้เห็นแนวคิดที่ควรจะเป็น ผมถึงแยกการแข่งขันกับการวัดระดับความรู้มันคนละเรื่องครับ
ตอนนี้มาตอบสิ่งที่คุณ LightLucifer คิดว่าหลักคิดผมหรือตรรกะผม ทำไม IMO ไม่ใช้ นั่นแหละคือสิ่งที่ผมบอกว่าคุณ LightLucifer ไม่เข้าใจหลักคิดผม
ก่อนที่จะตอบ ผมขอยืนยันว่าผมไม่ได้ตอบแบบเข้าข้างต้วเองครับ อย่างแรกในการแข่งขัน IMO มีการคัดเลือกมั้ยว่าผู้ที่ได้ลำดับ 1-10 ของ IMO (ไม่ใช่แค่เหรียญทอง) จะต้องไปแข่งขันกับมนุษย์ต่างดาว หรือ อวตาร ดาวแพนดอร่า หรือเปล่า ถ้ามี คงหาคะแนนเต็มยาก หรือคงไม่มีใครยากได้เต็มก็ได้ จะเห็นว่าการให้รางวัลของ IMO นั้น เป็นการตั้งเกณฑ์คะแนนไว้ใครทำถึงก็เอาเหรียญไป เช่นได้ตั้งแต่ 31 คะแนนขึ้นไปก็เอาเหรียญทองไป และตั้งแต่ 22 คะแนนขึ้นไปก็เอาเหรียญเงินไป(ช่วงแรกการให้เหรียญจะเป็น ทอง:เงิน:ทองแง 1:2:3 ซึ่งสอวน. สสวท ก็เอามาใช้) เป็นต้น
ถ้าไปอ่านเจตนารมณ์ของการแข่งขัน IMO ก็จะเข้าใจ ว่าเค้าให้แต่ละประเทศคัดคนเก่งมาแล้ว มาถึง IMO ก็เหมือนเรียนวิชาในเส้าหลินจบแต่ จะจบก็ต้องผ่านด่าน 18 อรหันต์ ดังนั้นเค้าตั้งรางวัลไว้อยู่แล้ว เพียงความสามารถถึงก็มาเอาไปครับ

ขอบคุณที่ถาม สงสัยต้องหันมาดูวิธีการอธิบายของผมซะแล้ว หรือมันเป็นเรื่องที่เข้าใจยากกันแน่ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้