หัวข้อ: ฉายาชาวMATHCENTER
ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 มีนาคม 2010, 22:50
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ฉายาผมก็ nooonuii นี่แหละ

nooonuii อ่านว่า หนูนุ้ย

หนูนุ้ย เป็นชื่อตัวละครตัวหนึ่งในหนังตะลุงของทางภาคใต้ นำเค้ามาจากคนซื่อๆ แกมโง่

ผิวดำ รูปร่างค่อนข้างเตี้ย พุงยานโย้คอตก ทรงผมคล้ายแส้ม้า จมูกปากยื่นออกไป คล้ายกับปากวัว

มีเครายาวคล้ายหนวดแพะ ใครพูดเรื่องวัวเป็นไม่พอใจ นุ่งผ้าโสร่งแต่ไม่มีลวดลาย ไม่สวมเสื้อ

ถือมีดตะไกรหนีบหมากเป็นอาวุธ พูดเสียงต่ำสั่นเครือดันขึ้นนาสิก ชอบคล้อยตามคนยุยงส่งเสริม

แสดงความซื่อออกมาเสมอ

ที่มา : ตัวตลกหนังตะลุง

ผมว่า character ผมไม่ต่างจากหนูนุ้ยเท่าไหร่เลยนะ