หัวข้อ: Algebra Marathon
ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 พฤศจิกายน 2006, 20:24
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

อ๋อ... ทำอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับ ผมลืมสูตร $|HK|$ นั่นไปสนิทเลย ทำโจทย์คุณ nooonuii ดีที่สุดก็ตรงที่มีเฉลยให้ดูด้วยนี่แหละ
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ nooonuii:
Since $H\cap K \leq H$, we must have $K = H\cap K$
นี่อาจเป็นคำถามโง่ๆ แต่ผมไม่เข้าใจครับว่ามันมาได้ไง

ผมสามารถไปถึงข้อสรุปเดียวกันได้ แต่คิดว่าเป็นคนละมุมมองกัน ผมคิดอย่างนี้ครับ

$H\cap K \subseteq K$ and $|H\cap K| = |K|$ and $K$ finite $ \quad \Rightarrow \quad H\cap K = K$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้