ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 มีนาคม 2010, 16:31
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Siren-Of-Step View Post
โจทย์บอกว่าจำนวนเต็มบวก อะครับ
จริงๆ ผมว่าน่าจะกำหนดให้เป็นจำนวนเฉพาะมากกว่า มันจะได้บีบให้มีคำตอบเดียว
แต่ถ้าแบบนี้ผมว่าคำตอบมันไม่เสถียร
เพราะมันแปรตามค่า m ; (m-n=6-m)
แทนค่า m,n ได้หลายค่ามาก
จะได้ค่า p ออกมาเป็นจำนวนเต็มบวกได้เหมือนกัน
ผมคิดว่าถ้าจะให้คำตอบมันเสถียรน่าจะกำหนดเงื่อนไขเพิ่มเติมสักหน่อยอ่ะครับ
ก็เลยแอบกำหนดเอาเองว่า p เป็นำนวนเฉพาะ 555+

12 มีนาคม 2010 16:32 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Scylla_Shadow
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้