ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 มีนาคม 2010, 13:41
RETRORIAN_MATH_PHYSICS's Avatar
RETRORIAN_MATH_PHYSICS RETRORIAN_MATH_PHYSICS ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RETRORIAN_MATH_PHYSICS is on a distinguished road

คือ ตัวอักษรที่ซ้ำกันเนี่ยจะยุบเป็นตัวเดียวหรือคงไว้เหมือนเดิมครับ ผมว่ายังไงมันก็ต้องให้ได้ 12 ตัวอักษรเท่าเดิมค่อยหารออกแล้วกัน

พิจารณาตัวอักษร มี A 1 ตัว,C 2 ตัว,G 1 ตัว,I 2 ตัว,L 2 ตัว,O 3 ตัว,S 1 ตัว
โจทย์บอกพยัญชนะตัวสุดท้ายต้องเป็นสระ ในข้อนี้ก็มีตัว A,I,O

กรณีที่ 1 พยัณชนะตัวท้ายเป็น A
จะได้วิธีคือ $1\times \frac{11!}{2!2!2!3!}$

กรณีที่ 2 พยัญชนะตัวท้ายเป็น I
จะได้วิธี $1 \times \frac{11!}{2!2!3!}$

กรณีสุดท้าย พยัญชนะตัวท้ายเป็น O
จะได้วิธี $1 \times \frac{11!}{2!2!2!2!}$

รวมได้ $\frac{11!}{2!2!2!3!}+ \frac{11!}{2!2!3!}+\frac{11!}{2!2!2!2!}$ วิธี

ป.ล.ผมก็ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกรึป่าวนะครับ ที่ผมหารออกนั้นคือ จำนวนตัวที่ซ้ำนะครับที่ต้องแยกคิดเพราะ สมมติ O อยู่ท้ายสุดจากเดิมมี O 3 ตัวพอเราเอาไปไว้ท้ายตัวนึงมันก็เหลือที่จะไปสับในหลักที่เหลืออีก 2 ตัว
แต่ในกรณีอื่นๆซึ่ง O ไม่ได้อยู่ท้ายนั้นจะเหลือ O ทั้งสามตัวจะเห็นว่าในกรณีอื่นๆ มี 3! เป็นตัวหารอยู่

http://www.mathcenter.net/review/rev...iew19p01.shtml ลองดูครับ