ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 มีนาคม 2010, 22:15
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ผมไม่รู้ว่าวิชาอื่นเขามีปัญหาอะไรบ้าง

ขอพูดถึงเฉพาะวิชาคณิตศาสตร์ก็แล้วกัน

มีปัญหาหนึ่งที่ผมคิดว่าควรแก้กันได้แล้วเพราะเรื้อรังมานานหลายปี

นั่นคือข้อผิดพลาดของข้อสอบ ผมว่าแก้ได้ไม่ยากเลย แค่เพิ่มความระมัดระวัง

และตรวจทานให้รอบคอบก่อนเอาข้อสอบไปพิมพ์แค่นั้นเอง

ถ้าจะให้รอบคอบมากขึ้น ทีมออกข้อสอบจะต้องมีอย่างน้อยสองคน

คนนึงออกข้อสอบ อีกคนจะเป็นคนเช็คความถูกต้องของข้อสอบ

โดยการเอาข้อสอบมานั่งทำด้วยตัวเอง จะได้เห็นข้อผิดพลาดชัดเจนขึ้น

ผมว่าใช้เวลาตรวจทานตรงส่วนนี้แค่วันเดียวก็เสร็จ

แต่กระบวนการตรงส่วนนี้มันซับซ้อนซ่อนเงื่อนขนาดนั้นเลยเหรอถึงแก้กันไม่ได้

เสียงบ่นจากข้อผิดพลาดนี้มีทุกปี เสียงเหล่านี้ไม่สะท้อนเข้าหูผู้ที่เกี่ยวข้องเลยเหรอ

หรือคิดกันแค่ว่าข้อสอบผิดก็แจกคะแนนให้เด็กฟรีๆแล้วก็จบกันไป

แต่คุณจะรู้กันไหมหนอว่าข้อสอบผิดๆเหล่านี้มันวัดอะไรไม่ได้เลย

แถมยังทำให้การวัดผลโดยรวมผิดพลาดด้วย เพราะเด็กต้องเสียเวลาไปโดยเปล่าประโยชน์

กับข้อสอบผิดๆเหล่านี้

ป.ล. กราฟของ $f(t)$ น่าจะวาดได้ไม่ยากครับ แต่ผมคงไม่กล้านำมาเสนอ

เพราะเห็นแล้วมันสะเทือนใจ