หัวข้อ: Algebra Marathon
ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 มีนาคม 2007, 22:27
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ warut:
วิธีทำของคุณ nooonuii สวยและง่ายกว่าเฉลยที่คุณ nongtum เอามาให้มากๆเลยครับ

แต่ผมมีจุดสงสัยอยู่นิดนึงคือ ถ้าผมคิดไม่ผิด $D=D^t$ อยู่แล้ว เราไม่น่าจะต้องพิจารณา $E=D^t$ อีกนี่ครับ

ที่ผมคิดได้คือ จาก $a_{ij}=(-1)^{\max(i,j)}$ ดังนั้น $c_{ij}=(-1)^{\max(i,j)+i}$ และ $C^t= \{ (-1)^{\max(i,j)+j} \}$ เราจึงได้ว่า $d_{ij}=(-1)^{\max(i,j)+i+j}$
จริงด้วยครับ ผมลืมเช็คไปเลยว่า D มัน symmetric จริงๆก็ดูง่ายมากจากค่าสมาชิกของ $D^t$ เองน่ะแหละ ตอนผมคิดผมใช้กระบวนการคูณค่าคงที่แล้ว transpose ก็เลยไม่ได้คำนึงถึงว่า matrix ที่ได้จะมีหน้าตายังไงบ้าง เพราะเป้าหมายคือไปให้ถึง B ขอบคุณมากครับ