หัวข้อ: Inequality with a+b+c=2
ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 มีนาคม 2010, 05:45
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Keehlzver View Post
โจทย์ข้อนี้ก็ Homogenize ไป เเทน $1$ ใน $L.H.S.$ ด้วย $\frac{a+b+c}{2}$ ก็จะได้อสมการที่คุณหยินหยางโพสเเต่ผมสงสัยนิดหน่อยครับ

คือว่าทำไมเราถึงเเทนค่า $a=x+y$, $b=y+z$, $c=z+x$ ลงไปได้อ่ะครับ ทั้งๆที่ $a,b,c$ ต่างก็ไม่ใช่ด้านของสามเหลี่ยม
จริงๆแล้วเป็นครับ เพราะ $a,b,c\in (0,1)$ และ $a+b+c=2$