หัวข้อ: Inequality with a+b+c=2
ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 มีนาคม 2010, 23:09
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Jew View Post
ผมไม่เข้าใจอยู่ดีอ่ะครับ
ว่าทัมไมมันถึงเป็นด้านของสามเหลี่ยม
ปและทัมไมถ้าเป็นด้านของสามเหลี่ยมถึงแทนได้ครับ
ก็ลองเช็คอสมการนี้ดูสิครับ

$a+b-c>0$

$b+c-a>0$

$c+a-b>0$

ถ้าเป็นด้านของสามเหลี่ยมแต่ละเทอมข้างบนจะเป็นบวกหมดครับ

จริงๆถ้าจะใช้อสมการ

$(a+b-c)(b+c-a)(c+a-b)\leq abc$

ก็ไม่จำเป็นต้องเช็คครับเพราะอสมการนี้จริงทุกจำนวนจริง

แต่กรณีนี้ต้องเช็คเพราะว่าอสมการอยู่ในรูปการหารทุกอย่างต้องเป็นบวก

ถึงจะย้ายข้างอสมการโดยที่อสมการไม่เปลี่ยนเครื่องหมาย