หัวข้อ: Help me please !
ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 มีนาคม 2010, 17:26
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อ่อครับ ๆ
ช่วยแก้ข้อนี้ให้หน่อย
$\left|\,\right. 2x+1 \left|\,\right. + \left|\,\right. x-3 \left|\,\right. = 4$

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nongtum View Post
มีที่อยากเสริมนิดนึงครับ เครื่องหมาย $>$ บางครั้งไม่ได้มีึความหมายเหมือนกับ $\succ$ เช่นเดียวกับที่ $<$ ไม่เหมือนกับ $\prec$
ฉะนั้น โปรดระวังเวลาพิมพ์สัญลักษณ์ด้วยนะครับ

คิดโดยแจงสามกรณี คือ กรณี $x<-1/2,\ -\frac12\le x\le3$ และกรณี $x>3$
เอาคำตอบที่่ได้ในแต่ละช่วงมาอินเทอร์เซคกับช่วงในแต่ละกรณี ก่อนนำคำตอบที่ได้จากทุกช่วงมายูเนียนกัน
ข้อนี้เอาไปกำลังสอง ได้ไหมครับ

16 มีนาคม 2010 20:28 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้