หัวข้อ: Inequality with a+b+c=2
ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 มีนาคม 2010, 00:44
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Keehlzver View Post
ผมฝากโจทย์ถามคุณ nooonuii หน่อยสิครับ โจทย์ของ Vasile $(a^2+b^2+c^2)^2 \geq 3(a^3b+b^3c+c^3a)$ จะจัดรูปกำลังสองสมบูรณ์เเบบที่เห็นๆกันได้ยังไงอ่ะครับ ที่ข้างในกำลังสองมันมีอยู่หลายพจน์มากเลย ผมดูเเล้วไม่มีวิธีพิจารณาเลยอะครับ เพราะจำนวนพจน์มันมากจริงๆ
โจทย์ข้อนี้น่ากลัวมากครับ ผมเคยลองมาหลายรอบแล้ว

ความยากคงอยู่ที่ เงื่อนไขที่ทำให้สมการเป็นจริงนั้นประหลาดมาก

แค่ $a=b=c$ คงไม่พอเพราะอสมการนี้เป็นจริงเมื่อ

$ (a,b,c) \sim\left(\sin^{2}\frac{4\pi}{7},\sin^{2}\frac{2\pi}{7},\sin^{2}\frac{\pi}{7}\right) $

ด้วย เป็นโจทย์ที่มองหารูปแบบของ SOS ได้ยากมากครับ

ถ้าให้ผมเดา Vasile เขาคงเจอโจทย์ข้อนี้โดยความบังเอิญครับ

เพราะเขามี software ที่ใช้ generate อสมการและเอกลักษณ์พีชคณิต

17 มีนาคม 2010 00:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nooonuii
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้